Vì sao phải đóng BHXH theo mức lương cao hơn thực tế?

Admin

Admin

09/03/2017

Bà Lê Thi Huệ là nhân viên hợp đồng trong đơn vị hành chính sự nghiệp thuộc vùng 4. Đơn vị trả lương cho bà là 2.000.000đ, cơ quan BHXH yêu cầu mức lương đóng BHXH của bà phải cao hơn hoặc bằng mức lương tối thiểu vùng 4 và có qua đào tạo là 2.760.600đ. Yêu cầu của cơ quan BHXH như vậy có đúng không?



Ảnh minh họa

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Nghị định số 49/2013/NĐ-CP ngày 14/5/2013 quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ Luật Lao động về tiền lương; Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; Khoản 1 Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ Luật Lao động, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH đối với người lao động theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định là mức lương, phụ cấp lương ghi trong hợp đồng lao động, không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng; mức lương thấp nhất của công việc hoặc chức danh đòi hỏi lao động qua đào tạo học nghề phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Đề nghị bà Huệ đối chiều quy định nêu trên để thực hiện.


Theo Baochinhphu.vn

Bài viết khác

Chi tiết Granada – Barcelona: Phần thưởng xứng đáng (KT) Real: “Tịt ngòi”, Ronaldo được khen tài… kiến tạo Barca thắng không Messi: “Ông chủ” Neymar vào CLB 100 Báo chí Anh: Arsenal “sống sót”, Wenger bị “dập tơi tả” Bầu Đức cần Tuấn Anh hơn Kiatisak